18:08 +07 Thứ ba, 26/10/2021
8/3

Danh mục chính

Thống kê truy cập

Đang truy cậpĐang truy cập : 14


Hôm nayHôm nay : 3173

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 71241

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 1747904

Liên kết website

KCBDT
vanban
Cục QL Khám chữa bệnh
Sức khỏe đời sống
Bệnh viện Việt Đức
Hợp tác Đức - Việt
Cổng thông tin Yên Bái
Bộ Y Tế
Cổng thông tin chính phủ VN
Bệnh viện Bạch Mai

Trang nhất » Thông tin » Thầy thuốc của bạn

DỊ ỨNG THUỐC - PHẢN ỨNG CÓ HẠI CỦA THUỐC

Thứ hai - 14/11/2016 07:51
DỊ ỨNG THUỐC - PHẢN ỨNG CÓ HẠI CỦA THUỐC

DỊ ỨNG THUỐC - PHẢN ỨNG CÓ HẠI CỦA THUỐC

Thuốc là chế phẩm có chứa dược chất hoặc dược liệu dùng cho người nhằm mục đích phòng bệnh, chẩn đoán bệnh, chữa bệnh.
Bên cạnh những tác dụng phòng bệnh, chữa bệnh thì thuốc cũng có những tác dụng phụ, tác dụng có hại (ADR). Vì vậy người dùng thuốc phải hết sức thận trọng, nếu dùng không đúng cách, không theo chỉ dẫn thì thuốc sẽ như con dao hai lưỡi, gây nguy hiểm đến tính mạng con người.
Kết quả hình ảnh cho hình ảnh về thuốc tây
          Thời gian gần đây đã có nhiều ca dị ứng thuốc xảy ra trên cả nước. Những viên thuốc tưởng chừng như quá thông dụng, quá quen thuộc nhưng lại suýt lấy đi tính mạng của người dùng thuốc.
be1-1352798121-500x0-jpg-1354607088_500x
Trường hợp cháu Trần Xuân Bách, 8 tuổi, ở Thanh Đồng, Thanh Chương, Nghệ An. Bách bị cảm, sốt. Mẹ mua thuốc Paracetamol về cho uống. Sau khi uống thuốc, Bách có biểu hiện đỏ môi và hai giờ sau thì nổi nhiều bọng nước ở tay và chân. Tiếp theo, da em bị lở loét, chảy nước như bỏng vôi.
Các bác sĩ đã chẩn đoán Xuân Bách bị dị ứng thuốc Paracetamol (do cơ địa) hay còn gọi là hội chứng Steven Johnson.
P1010
Bệnh nhân bị hội chứng Lyell sau khi uống 2 viên Amoxiciline
 
D06
Mày đay hình nhẫn sau khi uống 10 viên vitamin B1.
          Tại Trung tâm y tế huyện Văn Yên tháng 05 năm 2016 cũng tiếp nhận trường hợp bị phản ứng có hại của thuốc. Đó là trường hợp anh Nguyễn Quang Anh sinh năm 1979 phải nhập viện vì uống hai viên Savijoin 500mg (Cefalecin), sau khi uống thuốc 10 phút anh thấy choáng, khó thở, vã mồ hôi, rét run, bồn chồn khó chịu, nổi ban sẩn đỏ, ngứa, mạch quay nhanh nhỏ khó bắt, huyết áp không đo được, tím tái. Anh được người nhà đưa đến viện cấp cứu. Sau khi được các Y - Bác sỹ tại TTYT Văn Yên cấp cứu kịp thời thì anh Quang Anh đã hồi phục tốt, không để lại di chứng.
          Dùng thuốc là một điều tưởng chừng đơn giản, để đạt được hiệu quả điều trị cao, hạn chế được những phản ứng có hại của thuốc thì người dùng thuốc phải đề cao cảnh giác, không được chủ quan, không được tự ý mua thuốc về điều trị, nếu có bệnh phải đến khám bác sỹ. Trước khi dùng thuốc phải tuân theo đúng chỉ dẫn của thầy thuốc hoặc phải đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng trong toa thuốc.
Sau khi dùng thuốc, nếu xảy ra phản ứng có hại phải thông báo ngay cho các Y bác sỹ biết. Nếu tự dùng thuốc ở nhà thì phải được đưa ngay đến cơ sở y tế gần nhất để được kịp thời cứu chữa.      

Tác giả bài viết: DS. Nguyễn Thị Hồng

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Quản trị hệ thống

Hình ảnh hoạt động

Văn bản nội bộ

Tư vấn khám chữa bệnh

  • Một số bệnh da hay gặp trong mùa hè và thuốc trị? Xin hỏi bác sỹ một số bệnh da hay gặp trong mùa hè và thuốc trị?
  • Có nên đưa trẻ xuất ngoại chữa tự kỷ? Cho đến nay, các nhà khoa học chưa tìm ra được nguyên nhân chính xác gây chứng tự kỷ, mặc dù tự kỷ được định nghĩa như sự rối loạn chức năng thần kinh. Có nhiều yếu tố góp phần vào chứng tự kỷ, trong đó có yếu tố di truyền và môi trường sống. Nếu nguyên nhân chưa được biết rõ, thì tự kỷ có thể được chữa khỏi?
Tư vấn khám chữa bệnh